14106 là gì trong tình yêu?Ý nghĩa số 14106 trong tiếng Nhật trên facebook là gì

Mở ra
Mục lục

14106 là gì? Nếu bạn thường xuyên lướt facebook trên cộng đồng của các bạn trẻ Nhật bản thì bạn sẽ thấy việc sử dụng mật mã 14106 rất phổ biến. Vậy, 14106 nghĩa là gì? Ý nghĩa số 14106 trong tiếng Nhật trên facebook là gì? Những con số này gửi gắm thông điệp tình yêu gì? Tại sao 14106 lại được sử dụng phổ biến như vậy? Tất cả sẽ được dichynghiaso.com giải mã dưới đây!

1. Những thông tin cần biết về 14106 là gì

1.1. Câu trả lời cho 14106 là gì?

14106 được giới trẻ Nhật Bản biết đến là mật mã tình yêu hay còn được gọi là Teencode Nhật. Việc dùng các con số để bày tỏ thái độ hay tình cảm nào đó trong tiếng Nhật thường được phát âm theo ba cách gồm: Kun'yomi, On'yomi và...dịch từ tiếng Anh. 14106 trong tiếng Nhật là aishiteru chứa thông điệp Tớ yêu cậu hay (i love you) trong tiếng anh,... Đây là lời tỏ tình yêu thương, bộc lộ tình cảm đơn phương khó nói. 

Với lời tỏ tình này có bị từ chối thì cũng đỡ quê. Chính vì thế mà khi người khác giới gửi cho bạn một tin nhắn với nội dung là 14106 thì ý của anh ấy/cô ấy chính là họ yêu bạn, quan tâm đến bạn. 

Khi đã biết được ý nghĩa của 14106 thì bạn có thể thấy là con số này có ý nghĩa khá đơn giản. Bởi trong tiếng Nhật có khá nhiều con số có ý nghĩa nhưng lại được giải thích dựa trên việc quy đổi, phân tích từ chữ cái tiếng Nhật. Trong khi đó, 14106 lại được định nghĩa đơn giản với việc dựa trên cách đọc.

14106 là gì

Cụ thể như sau: 

1 - I (eigo) » AI

4 - SHI

10 - TEn (eigo)

6 - RokU

14106 = Aishiteru

Thông qua đó, ta có thể quy đổi 14106 chính là Aishiteru Anh/Tớ yêu Em/cậu.

1.2. Nguồn gốc ý nghĩa số 14106 ra đời như thế nào?

Với việc sử dụng các con số để thể hiện nhiều ý nghĩa khác nhau trong đời sống hàng ngày thì ý nghĩa số 14106 được ra đời bởi chính giới trẻ Nhật Bản.

Với mục đích chính là bộc lộ tình cảm khó nói hoặc đơn giản ngắn gọn hoặc người nhận tin nhắn ngầm hiểu ý người gửi thì 14106 ra đời để thỏa mãn nhu cầu này của bạn trẻ Nhật Bản. Đáp ứng được ý nghĩa truyền tải trong đó đồng thời giúp việc nhắn tin được nhanh và chính xác hơn. Đó chính là nguyên nhân nguồn gốc ra đời của 14106.

Nguồn gốc ra đời của 14106

Một thực tế chung là xu hướng sử dụng teencode hay  một dãy ký tự không chỉ phát triển ở các quốc gia khác mà còn rất phát triển tại Nhật Bản. Do đó mà không chỉ 14106, rất nhiều con số khác cũng được sử dụng với các ý nghĩa khác nhau. Điển hình như:

STT

Mã số

Từ hoặc Cụm từ

Dịch Tiếng Việt

1

3341

Samishii 寂しい

Buồn hoặc lúc nhớ ai đó

2

18782

Iyanatsu いやなつ

Nó là đứa xấu tính

3

39

Sankyu サンキュー

Cảm ơn

4

4649

Yoroshikuよろしく

Mong được giúp đỡ

5

49

Shikyu至急

Khẩn cấp

6

7140

Naisho ナイショ

Bí mật

7

7974

Nakunayo 泣くなよ

Đừng khóc!

8

0833

Oyasumi おやすみ

Chúc ngủ ngon!

9

3476

Sayonara さよなら

Tạm biệt

10

0840

Ohayou おはよう

Chào buổi sáng!

11

724106

Nanishiteru? 何してる?

Đang làm gì đấy?

1.3. Ý nghĩa của 14106 trong từng trường hợp

1.3.1. 14106 trong tình yêu

Xét trên khía cạnh tình yêu nói chung thì ý nghĩa hay bản chất của 14106 chính là Anh Yêu Em hay tớ yêu cậu,... Về cơ bản thì con số này có ý nghĩa để tỏ hình hoặc yêu đơn phương và những cặp đôi vẫn bị quản lý của bậc phụ huynh. Cách nhắn tin bằng mật mã này sẽ giúp cho họ không bị nghi ngờ và như tránh được sự chú ý từ các bậc sinh thành.

Việc sử dụng 14106 cũng là cách để thể hiện tình yêu tới nửa kia của mình một cách kín đáo nhất. Nếu không tìm hiểu thì sẽ chẳng ai biết được 14106 là gì và biết được lời tỏ tình này để có thể phản hồi, đáp lại với người dành tình cảm cho mình (Thích hay không thì phải nói)

1.3.2. 14106 trên Facebook 

Các bạn trẻ Nhật Bản thường sử dụng các con số để truyền tải thông điệp. 14106 vẫn có sức ảnh hưởng tới các nước khác trên thế giới và xuất hiện khá nhiều trên Facebook thông qua sự phát triển của internet và công nghệ.

Ý nghĩa của 14106 là gì

Khác biệt một chút với ý nghĩa thông thường của 14106, trên Facebook, con số này có ý nghĩa là tớ yêu cậu là mật mã tình yêu của những cặp đôi, những người đang mong muốn hòa chung nhịp đập trái tim. 

2. Những con số có ý nghĩa tương tự với 14106 trong tiếng Nhật

2.1. Ý nghĩa của từng con số trong tiếng Nhật

Mỗi con số trong tiếng Nhật mang theo ý nghĩa cụ thể. Qua đó, chúng ta có thể sáng tạo ra các mật mã số mới để truyền tải thông điệp, ý nghĩa đặc biệt.

• 1 đọc là "i" (い)
  • 2 đọc là "ni" (に) hoặc "ji" (じ)
  • 3 đọc là "sa" (さ) hoặc "mi" (み)
  • 4 đọc là "shi" (し) hoặc "yo" (よ)
  • 5 đọc là "go" (ご)
  • 6 đọc là "ro" (ろ)
  • 8 đọc là "hachi" (はち), "ha" (は) hoặc "ya" (や)
  • 9 đọc là "ku" (く)

Dựa vào ý nghĩa này, ví dụ 14106 đọc là "愛してる" (aishiteru), chính là cách nói "Tớ yêu cậu".

2.2. Những con số có ý nghĩa tương tự 14106

Ngoài 14106 để thể hiện tình cảm, bạn cũng có thể sử dụng các con số sau để diễn đạt ý nghĩa tương tự:

• 0843 14106 (おやすみ あいしてる): Chúc ngủ ngon, em yêu anh (anh yêu em)!
  • 111017 (aitaina): Anh muốn gặp em.

2.3 Tham khảo một số mật mã có ý nghĩa tương tự

Ngoài ra, dưới đây là một số mật mã khác có ý nghĩa tương tự:

• 045692: Em/anh là người em/anh yêu nhất.
  • 04567: Em/anh là bạn đời của em/anh.
  • 1314: Trọn đời trọn kiếp.
  • 1314920: Yêu em trọn đời trọn kiếp.
  • 147: Tình trọn đời
  • 20184: Yêu em cả đời.
  • 20863: Yêu em đến kiếp sau.
  • 300: Nhớ em
  • 032069: Muốn yêu em mãi mãi

Những con số này mang theo ý nghĩa đặc biệt, góp phần tạo nên các mật mã số thú vị để truyền đạt tình cảm và ý nghĩa tương tự như 14106.2.3. Ý nghĩa của những con số mật mã tình yêu khác trong tiếng Trung

Bên cạnh những con số đã được liệt kê ở trên, trong tiếng Trung còn rất nhiều con số khác được sử dụng với ý nghĩa đặc biệt. Sự đa dạng của những con số này phản ánh sự đa dạng trong việc truyền tải nội dung. Do đó, thanh niên Trung Quốc sáng tạo rất nhiều với những con số này để tạo ra các mật mã tình yêu và trong cuộc sống hàng ngày.

Ví dụ:

• 9277: Thích hôn.
  • 9089: Mong em đừng đi.
  • 85941: Giúp em nói với anh ý.
  • 865: Đừng làm phiền anh.
  • 8384: Vớ va vớ vẩn, không đàng hoàng.
  • 8006: Không quan tâm em.
  • 7408695: Kỳ thực anh không hiểu em.
  • 6699: Thuận lợi thuận lợi.
  • 687: Xin lỗi.
  • 6868: Lộc phát lộc phát/chuồn thôi, chuồn thôi.

Những con số này mang theo ý nghĩa đặc biệt, tạo ra một bộ sưu tập mật mã tình yêu độc đáo không chỉ trong lĩnh vực tình yêu mà còn trong đời sống hàng ngày.

Nhìn chung, nếu chú ý, bạn sẽ thấy các con số như 14106, 520, ... thường xuất hiện nhiều hơn vào những dịp đặc biệt như 14/2 (Valentine đỏ), 14/3 (Valentine trắng),...

Trên đây nội dung giải đáp về mật mã số 14106 trong tiếng nhật cùng một số gợi ý về con số thông mang thông điệp tương tự. . Mong rằng, qua bài viết này, các bạn đã hiểu được 14106 là gì cũng như ý nghĩa của các con số trong tiếng nhật cũng như ứng dụng được trong thực tiễn. 

Có thể bạn quan tâm

Bài viết mới nhất